
CAR GUIDE
รวมรายชื่อกระบะและเอสยูวี 2026 ที่เติมดีเซล B20 ได้ (อัปเดต สิงหาคม 2569)
รวมรายชื่อรถกระบะและเอสยูวีที่ผู้ผลิตรับรองให้ใช้ดีเซลหมุนเร็ว B20 ได้ 15 รุ่น จากเอกสารทางการกรมธุรกิจพลังงาน อัปเดต สิงหาคม 2569 พร้อมเงื่อนไขการดูแลรักษา






Mazda BT-50 Double Cab (TF) ข้อมูลรถยนต์สำหรับฐานข้อมูล Bangkok Motorhaus / ช่วงปีที่จำหน่าย/อ้างอิง: 2020-2025 / รูปแบบตัวถัง: Pickup / Commercial (รถกระบะ สองตอน) / ราคาอ้างอิง: 771,000 - 1,352,000 บาท / จำนวนรุ่นย่อยในชุดข้อมูล: 13 รุ่น
| รุ่นย่อย | ราคา | ดาวน์ 0% | ยอดจัด | 48 งวด | 60 งวด | 72 งวด | 84 งวด |
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| 1.9 C (2020) | 771,000 | 0 | 771,000 | 17,350/เดือน | 14,130/เดือน | 11,990/เดือน | 10,460/เดือน |
| 1.9 S (2020) | 847,000 | 0 | 847,000 | 19,060/เดือน | 15,530/เดือน | 13,170/เดือน | 11,490/เดือน |
| 1.9 S HI-RACER (2024) | 922,000 | 0 | 922,000 | 20,740/เดือน | 16,900/เดือน | 14,340/เดือน | 12,510/เดือน |
| 1.9 S HI-RACER 6AT (2020) | 936,000 | 0 | 936,000 | 21,060/เดือน | 17,160/เดือน | 14,560/เดือน | 12,700/เดือน |
| 2.2 XT HI-RACER 8AT (2025) | 992,000 | 0 | 992,000 | 22,320/เดือน | 18,180/เดือน | 15,430/เดือน | 13,460/เดือน |
| 3.0 S HI-RACER 6AT (2024) | 992,000 | 0 | 992,000 | 22,320/เดือน | 18,180/เดือน | 15,430/เดือน | 13,460/เดือน |
| 1.9 SP HI-RACER (2020) | 1,012,000 | 0 | 1,012,000 | 22,770/เดือน | 18,550/เดือน | 15,740/เดือน | 13,730/เดือน |
| 1.9 SP HI-RACER 6AT (2020) | 1,070,000 | 0 | 1,070,000 | 24,070/เดือน | 19,610/เดือน | 16,640/เดือน | 14,520/เดือน |
| 3.0 4x4 SP (2020) | 1,118,000 | 0 | 1,118,000 | 25,150/เดือน | 20,490/เดือน | 17,390/เดือน | 15,170/เดือน |
| 3.0 SP HI-RACER 6AT (2024) | 1,172,000 | 0 | 1,172,000 | 26,370/เดือน | 21,480/เดือน | 18,230/เดือน | 15,900/เดือน |
| 3.0 XTR HI-RACER 6AT (2025) | 1,242,000 | 0 | 1,242,000 | 27,940/เดือน | 22,760/เดือน | 19,310/เดือน | 16,850/เดือน |
| 3.0 4x4 SP 6AT (2024) | 1,272,000 | 0 | 1,272,000 | 28,610/เดือน | 23,310/เดือน | 19,780/เดือน | 17,260/เดือน |
| 3.0 XTR 4x4 6AT (2025) | 1,352,000 | 0 | 1,352,000 | 30,410/เดือน | 24,780/เดือน | 21,020/เดือน | 18,340/เดือน |
| รุ่นย่อย | ราคา | ดาวน์ 10% | ยอดจัด | 48 งวด | 60 งวด | 72 งวด | 84 งวด |
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| 1.9 C (2020) | 771,000 | 77,100 | 693,900 | 15,610/เดือน | 12,720/เดือน | 10,790/เดือน | 9,420/เดือน |
| 1.9 S (2020) | 847,000 | 84,700 | 762,300 | 17,150/เดือน | 13,970/เดือน | 11,860/เดือน | 10,340/เดือน |
| 1.9 S HI-RACER (2024) | 922,000 | 92,200 | 829,800 | 18,670/เดือน | 15,210/เดือน | 12,910/เดือน | 11,260/เดือน |
| 1.9 S HI-RACER 6AT (2020) | 936,000 | 93,600 | 842,400 | 18,950/เดือน | 15,440/เดือน | 13,100/เดือน | 11,430/เดือน |
| 2.2 XT HI-RACER 8AT (2025) | 992,000 | 99,200 | 892,800 | 20,090/เดือน | 16,370/เดือน | 13,890/เดือน | 12,110/เดือน |
| 3.0 S HI-RACER 6AT (2024) | 992,000 | 99,200 | 892,800 | 20,090/เดือน | 16,370/เดือน | 13,890/เดือน | 12,110/เดือน |
| 1.9 SP HI-RACER (2020) | 1,012,000 | 101,200 | 910,800 | 20,490/เดือน | 16,700/เดือน | 14,170/เดือน | 12,360/เดือน |
| 1.9 SP HI-RACER 6AT (2020) | 1,070,000 | 107,000 | 963,000 | 21,660/เดือน | 17,650/เดือน | 14,980/เดือน | 13,070/เดือน |
| 3.0 4x4 SP (2020) | 1,118,000 | 111,800 | 1,006,200 | 22,640/เดือน | 18,440/เดือน | 15,650/เดือน | 13,650/เดือน |
| 3.0 SP HI-RACER 6AT (2024) | 1,172,000 | 117,200 | 1,054,800 | 23,730/เดือน | 19,330/เดือน | 16,400/เดือน | 14,310/เดือน |
| 3.0 XTR HI-RACER 6AT (2025) | 1,242,000 | 124,200 | 1,117,800 | 25,150/เดือน | 20,490/เดือน | 17,380/เดือน | 15,170/เดือน |
| 3.0 4x4 SP 6AT (2024) | 1,272,000 | 127,200 | 1,144,800 | 25,750/เดือน | 20,980/เดือน | 17,800/เดือน | 15,530/เดือน |
| 3.0 XTR 4x4 6AT (2025) | 1,352,000 | 135,200 | 1,216,800 | 27,370/เดือน | 22,300/เดือน | 18,920/เดือน | 16,510/เดือน |
| รุ่นย่อย | ราคา | ดาวน์ 15% | ยอดจัด | 48 งวด | 60 งวด | 72 งวด | 84 งวด |
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| 1.9 C (2020) | 771,000 | 115,650 | 655,350 | 14,740/เดือน | 12,010/เดือน | 10,190/เดือน | 8,890/เดือน |
| 1.9 S (2020) | 847,000 | 127,050 | 719,950 | 16,200/เดือน | 13,200/เดือน | 11,200/เดือน | 9,770/เดือน |
| 1.9 S HI-RACER (2024) | 922,000 | 138,300 | 783,700 | 17,630/เดือน | 14,370/เดือน | 12,190/เดือน | 10,630/เดือน |
| 1.9 S HI-RACER 6AT (2020) | 936,000 | 140,400 | 795,600 | 17,900/เดือน | 14,580/เดือน | 12,370/เดือน | 10,800/เดือน |
| 2.2 XT HI-RACER 8AT (2025) | 992,000 | 148,800 | 843,200 | 18,970/เดือน | 15,460/เดือน | 13,110/เดือน | 11,440/เดือน |
| 3.0 S HI-RACER 6AT (2024) | 992,000 | 148,800 | 843,200 | 18,970/เดือน | 15,460/เดือน | 13,110/เดือน | 11,440/เดือน |
| 1.9 SP HI-RACER (2020) | 1,012,000 | 151,800 | 860,200 | 19,350/เดือน | 15,770/เดือน | 13,380/เดือน | 11,670/เดือน |
| 1.9 SP HI-RACER 6AT (2020) | 1,070,000 | 160,500 | 909,500 | 20,460/เดือน | 16,670/เดือน | 14,150/เดือน | 12,340/เดือน |
| 3.0 4x4 SP (2020) | 1,118,000 | 167,700 | 950,300 | 21,380/เดือน | 17,420/เดือน | 14,780/เดือน | 12,890/เดือน |
| 3.0 SP HI-RACER 6AT (2024) | 1,172,000 | 175,800 | 996,200 | 22,410/เดือน | 18,260/เดือน | 15,490/เดือน | 13,520/เดือน |
| 3.0 XTR HI-RACER 6AT (2025) | 1,242,000 | 186,300 | 1,055,700 | 23,750/เดือน | 19,350/เดือน | 16,420/เดือน | 14,320/เดือน |
| 3.0 4x4 SP 6AT (2024) | 1,272,000 | 190,800 | 1,081,200 | 24,320/เดือน | 19,820/เดือน | 16,810/เดือน | 14,670/เดือน |
| 3.0 XTR 4x4 6AT (2025) | 1,352,000 | 202,800 | 1,149,200 | 25,850/เดือน | 21,060/เดือน | 17,870/เดือน | 15,590/เดือน |
| รุ่นย่อย | ราคา | ดาวน์ 20% | ยอดจัด | 48 งวด | 60 งวด | 72 งวด | 84 งวด |
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| 1.9 C (2020) | 771,000 | 154,200 | 616,800 | 13,880/เดือน | 11,310/เดือน | 9,590/เดือน | 8,370/เดือน |
| 1.9 S (2020) | 847,000 | 169,400 | 677,600 | 15,250/เดือน | 12,420/เดือน | 10,540/เดือน | 9,200/เดือน |
| 1.9 S HI-RACER (2024) | 922,000 | 184,400 | 737,600 | 16,590/เดือน | 13,520/เดือน | 11,470/เดือน | 10,010/เดือน |
| 1.9 S HI-RACER 6AT (2020) | 936,000 | 187,200 | 748,800 | 16,850/เดือน | 13,730/เดือน | 11,650/เดือน | 10,160/เดือน |
| 2.2 XT HI-RACER 8AT (2025) | 992,000 | 198,400 | 793,600 | 17,850/เดือน | 14,550/เดือน | 12,340/เดือน | 10,770/เดือน |
| 3.0 S HI-RACER 6AT (2024) | 992,000 | 198,400 | 793,600 | 17,850/เดือน | 14,550/เดือน | 12,340/เดือน | 10,770/เดือน |
| 1.9 SP HI-RACER (2020) | 1,012,000 | 202,400 | 809,600 | 18,210/เดือน | 14,840/เดือน | 12,590/เดือน | 10,990/เดือน |
| 1.9 SP HI-RACER 6AT (2020) | 1,070,000 | 214,000 | 856,000 | 19,260/เดือน | 15,690/เดือน | 13,310/เดือน | 11,620/เดือน |
| 3.0 4x4 SP (2020) | 1,118,000 | 223,600 | 894,400 | 20,120/เดือน | 16,390/เดือน | 13,910/เดือน | 12,140/เดือน |
| 3.0 SP HI-RACER 6AT (2024) | 1,172,000 | 234,400 | 937,600 | 21,090/เดือน | 17,190/เดือน | 14,580/เดือน | 12,720/เดือน |
| 3.0 XTR HI-RACER 6AT (2025) | 1,242,000 | 248,400 | 993,600 | 22,350/เดือน | 18,210/เดือน | 15,450/เดือน | 13,480/เดือน |
| 3.0 4x4 SP 6AT (2024) | 1,272,000 | 254,400 | 1,017,600 | 22,890/เดือน | 18,650/เดือน | 15,830/เดือน | 13,810/เดือน |
| 3.0 XTR 4x4 6AT (2025) | 1,352,000 | 270,400 | 1,081,600 | 24,330/เดือน | 19,830/เดือน | 16,820/เดือน | 14,670/เดือน |
| รุ่นย่อย | ราคา | ดาวน์ 25% | ยอดจัด | 48 งวด | 60 งวด | 72 งวด | 84 งวด |
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| 1.9 C (2020) | 771,000 | 192,750 | 578,250 | 13,010/เดือน | 10,600/เดือน | 9,000/เดือน | 7,850/เดือน |
| 1.9 S (2020) | 847,000 | 211,750 | 635,250 | 14,290/เดือน | 11,650/เดือน | 9,880/เดือน | 8,620/เดือน |
| 1.9 S HI-RACER (2024) | 922,000 | 230,500 | 691,500 | 15,560/เดือน | 12,680/เดือน | 10,760/เดือน | 9,380/เดือน |
| 1.9 S HI-RACER 6AT (2020) | 936,000 | 234,000 | 702,000 | 15,790/เดือน | 12,870/เดือน | 10,920/เดือน | 9,530/เดือน |
| 2.2 XT HI-RACER 8AT (2025) | 992,000 | 248,000 | 744,000 | 16,740/เดือน | 13,640/เดือน | 11,570/เดือน | 10,100/เดือน |
| 3.0 S HI-RACER 6AT (2024) | 992,000 | 248,000 | 744,000 | 16,740/เดือน | 13,640/เดือน | 11,570/เดือน | 10,100/เดือน |
| 1.9 SP HI-RACER (2020) | 1,012,000 | 253,000 | 759,000 | 17,080/เดือน | 13,910/เดือน | 11,810/เดือน | 10,300/เดือน |
| 1.9 SP HI-RACER 6AT (2020) | 1,070,000 | 267,500 | 802,500 | 18,050/เดือน | 14,710/เดือน | 12,480/เดือน | 10,890/เดือน |
| 3.0 4x4 SP (2020) | 1,118,000 | 279,500 | 838,500 | 18,860/เดือน | 15,370/เดือน | 13,040/เดือน | 11,380/เดือน |
| 3.0 SP HI-RACER 6AT (2024) | 1,172,000 | 293,000 | 879,000 | 19,780/เดือน | 16,110/เดือน | 13,670/เดือน | 11,930/เดือน |
| 3.0 XTR HI-RACER 6AT (2025) | 1,242,000 | 310,500 | 931,500 | 20,960/เดือน | 17,070/เดือน | 14,490/เดือน | 12,640/เดือน |
| 3.0 4x4 SP 6AT (2024) | 1,272,000 | 318,000 | 954,000 | 21,460/เดือน | 17,490/เดือน | 14,840/เดือน | 12,940/เดือน |
| 3.0 XTR 4x4 6AT (2025) | 1,352,000 | 338,000 | 1,014,000 | 22,810/เดือน | 18,590/เดือน | 15,770/เดือน | 13,760/เดือน |
ค่างวดเป็นการประมาณจากดอกเบี้ยคงที่ 1.99% ต่อปี (flat rate) ตามราคาจำหน่ายที่แสดงบนหน้านี้ ปัดขึ้นเป็นหลักสิบบาท ไม่รวมประกันภัย ค่าธรรมเนียม และโปรโมชันของแต่ละสถาบันการเงิน ดอกเบี้ยจริงขึ้นกับเงื่อนไขผู้กู้ · ตารางอัปเดตอัตโนมัติเมื่อราคาจำหน่ายเปลี่ยน
| รุ่นย่อย | อัตราสิ้นเปลือง | ค่าน้ำมัน 100 กม.ดีเซล B7 / ดีเซล B20 | เติมเต็มถังดีเซล B7 / ดีเซล B20 |
|---|---|---|---|
| 1.9 S HI-RACER 6AT (2020) | 16.1กม./ลิตร | 267 / 231บาท | 3,263 / 2,826บาท |
| 1.9 SP HI-RACER 6AT (2020) | 16.1กม./ลิตร | 267 / 231บาท | 3,263 / 2,826บาท |
| 1.9 C (2020) | 15.6กม./ลิตร | 275 / 238บาท | 3,263 / 2,826บาท |
| 1.9 S (2020) | 15.6กม./ลิตร | 275 / 238บาท | 3,263 / 2,826บาท |
| 2.2 XT HI-RACER 8AT (2025) | 15.4กม./ลิตร | 279 / 241บาท | 3,263 / 2,826บาท |
| 1.9 SP HI-RACER (2020) | 15.2กม./ลิตร | 283 / 245บาท | 3,263 / 2,826บาท |
| 3.0 S HI-RACER 6AT (2024) | 14.3กม./ลิตร | 300 / 260บาท | 3,263 / 2,826บาท |
| 3.0 SP HI-RACER 6AT (2024) | 14.3กม./ลิตร | 300 / 260บาท | 3,263 / 2,826บาท |
| 3.0 XTR HI-RACER 6AT (2025) | 14.3กม./ลิตร | 300 / 260บาท | 3,263 / 2,826บาท |
| 1.9 S HI-RACER (2024) | 14.1กม./ลิตร | 305 / 264บาท | 3,263 / 2,826บาท |
| 3.0 4x4 SP (2020) | 14.1กม./ลิตร | 305 / 264บาท | 3,263 / 2,826บาท |
| 3.0 XTR 4x4 6AT (2025) | 13.5กม./ลิตร | 318 / 275บาท | 3,263 / 2,826บาท |
| 3.0 4x4 SP 6AT (2024) | 13.5กม./ลิตร | 318 / 275บาท | 3,263 / 2,826บาท |
คิดจากอัตราสิ้นเปลืองที่ผู้ผลิตประกาศ × ราคาขายปลีกดีเซล B7 42.94 บาท/ลิตร และดีเซล B20 37.19 บาท/ลิตร ของPTT Station เขตกรุงเทพฯ และปริมณฑล มีผล 9 ต.ค. 2569 · ราคาน้ำมันปรับเกือบทุกสัปดาห์ ตัวเลขนี้ใช้เทียบระหว่างรุ่นเป็นหลัก · คอลัมน์เติมเต็มถังคิดจากความจุถังตามสเปก โดยสมมติว่าเติมจากถังเปล่าจนเต็ม ซึ่งในการใช้งานจริงแทบไม่มีใครขับจนหมดถัง (ที่มาความจุถัง) · อัตราสิ้นเปลืองเป็นค่าจากการทดสอบมาตรฐาน การขับจริงขึ้นกับสภาพจราจร น้ำหนักบรรทุก และการใช้แอร์ · ตรวจสอบราคาเมื่อ 9 ต.ค. 2569 (แหล่งอ้างอิง)
Mazda BT-50 Double Cab TF มี 13 รุ่นย่อย ราคาเริ่ม 771,000 บาท ถึง 1,352,000 บาท
รุ่น 1.9 C (2020) ราคา 771,000 บาท ดาวน์ 20% = 154,200 บาท ผ่อน 84 งวด ดอกเบี้ยคงที่ 1.99% ต่อปี ผ่อนประมาณเดือนละ 8,370 บาท (ถ้าดาวน์ 0% ประมาณเดือนละ 10,460 บาท) ส่วนรุ่นท็อป 3.0 XTR 4x4 6AT (2025) ประมาณเดือนละ 14,670 บาท ดูค่างวดครบทุกเงินดาวน์ 0–25% และ 48–84 งวดได้ในตารางผ่อนด้านบน (ประมาณการ ไม่รวมประกันและโปรโมชันของไฟแนนซ์)
รหัส RZ4E-TC / รหัส RZ4E-TC E5 / รหัส RZ4F-TC กำลังสูงสุด 150–190 แรงม้า แรงบิด 350–450 นิวตันเมตร ดูสเปคและออปชันเทียบทุกรุ่นย่อยได้ในหัวข้อเลือกรุ่นย่อย
Mazda BT-50 Double Cab TF มีอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงรวมตามค่าที่ประกาศราว 13.5–16.1 กม./ลิตร รุ่นที่ประหยัดที่สุดคือ 1.9 S HI-RACER 6AT (2020) ราว 16.1 กม./ลิตร ค่าน้ำมันต่อการเติมเต็มถังและต่อ 100 กม. ดูได้ในตารางค่าน้ำมันด้านบน การใช้งานจริงขึ้นกับสภาพจราจรและการขับขี่
Mazda BT-50 Double Cab TF มีสีตัวถัง 5 สี ได้แก่ Vermilion Latosol Red, Geod White Pearl, Sailing Blue, Concrete Gray, Ice White
Mazda BT-50 Double Cab TF นั่งได้ 5 ที่นั่ง ตัวรถยาว 5,280 มม. กว้าง 1,810 มม. สูง 1,715 มม. ฐานล้อ 3,125 มม.
Mazda BT-50 Double Cab TF เริ่มขายในไทยปี 2020